NGƯỜI VIỆT NAM ĐỊNH CƯ Ở NƯỚC NGOÀI ĐƯỢC MUA NHÀ TẠI VIỆT NAM

    Bạn là người Việt Nam đang định cư ở nước ngoài? Tin vụi cho bạn, giờ đây theo Luật Nhà ở năm 2014, Điều 8 là không hạn chế số lượng nhà bạn muốn sở hữu.

     Nghĩa là bạn thỏa sức mua nhà theo túi tiến của mình. Cụ thể, bạn hình thức mua, thuê mua nhà ở thương mại của doanh nghiệp kinh doanh bất động sản, mua, nhận tặng. cho, nhận thừa kế nhà ở của hộ gia đình, cá nhân, nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở trong dự án đầu tư.

  Khi người Việt Nam định cư ở nước ngoài muốn mua nhà thì phải có giấy tờ sau đây:

a) Trường hợp mang hộ chiếu Việt Nam thì phải còn giá trị và có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu;

b) Trường hợp mang hộ chiếu nước ngoài thì phải còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam vào hộ chiếu và kèm theo giấy tờ chứng minh còn quốc tịch Việt Nam hoặc giấy tờ xác nhận
là người gốc Việt Nam do Sở Tư pháp các tỉnh, thành phố. trực thuộc trung ương, cơ quan đại diện Việt Nam ở nước ngoài, cơ quan quản lý về người Việt Nam ở nước ngoài cấp.

    Về trình tự, thủ tục mua bán nhà thì áp dụng chung như người Việt Nam ở trong nước.

NGƯỜI NƯỚC NGOÀI  MUA NHÀ Ở TẠI VIỆT NAM

   Hiện nay, Luật Nhà ở năm 2014 đã quy định khá rõ ràng  về điều kiện để người nước ngoài được sở hữu nhà tại Việt Nam theo Điều 159, Điều 160 và Điều 161,
     Điều kiện để được sở hữu nhà. Cá nhân nước ngoài  được phép nhập cảnh vào Việt Nam, có hộ chiếu còn giá trị có đóng dấu kiểm chứng nhập cảnh của cơ quan quản lý xuất, nhập cảnh Việt Nam và không thuộc diện được hưởng
quyền ưu đãi, miễn trừ ngoại giao, lãnh sự thì được mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an
ninh theo quy định của Chính phủ Việt Nam.

     Người nước ngoài bị hạn chế về số lượng nhà sở hữu.  Chỉ được mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế và sở hữu không quá 30% số lượng căn hộ trong một tòa nhà chung cư,  nếu là nhà ở riêng lẻ bao gồm nhà biệt thự, nhà ở
liên kế thì trên một khu vực có số dân tương đương một đơn vị hành chính cấp phường chỉ được mua, thuê mua, nhận. tặng cho, nhận thừa kế và sở hữu không quá hai trăm năm mươi căn nhà.

   Hạn chế về thời gian sở hữu nhà: Đối với cá nhân nước ngoài thì được sở hữu nhà ở theo thỏa thuận trong các giao dịch hợp đồng mua bán, thuê mua, tặng cho nhận thừa kế nhà ở nhưng tối đa không quá 50 năm, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận và có thể được gia hạn thêm theo quy định của Chính phủ nếu có nhu cầu. 

Thời hạn sở hữu nhà ở phải được ghi rõ trong giấy chứng nhận. Trường hợp cá nhân nước ngoài kết hôn với công dân Việt Nam hoặc kết hôn với người Việt Nam định cư ở nước ngoài thì được sở hữu nhà ở ổn định, lâu dài và có các quyền của chủ sở hữu nhà ở như công dân Việt Nam.

   Rất nhiều người nước ngoài khi muốn đầu tư, sở hữu nhà ở đã sử dụng
“chiêu kết hôn với người Việt Nam để mọi việc được thuận lợi hơn.

Tại sao bạn chọn Mai Văn Thìn là chuyên gia tốt nhất tư vấn đầu tư cho bạn tại Việt Nam  bấm Tại Đây

 
Bài viết liên quan

Dragon Capital Land (1)

NHẬN THÔNG TIN NGAY

NHẬN MIỄN PHÍ
THÔNG TIN
TƯ VẤN NHANH
0933 486 008
NHẬN MIỄN PHÍ
THÔNG TIN
TƯ VẤN NHANH
0933 486 008